Cảnh giác Cảnh giác với chiêu thức dàn cảnh lừa đảo mới cho người đi xe máy

Thảo luận trong 'Phía sau tay lái...' bắt đầu bởi nihacona, 29/11/13.

1. nihacona

nihacona Bằng A1

Mình post bài này lên để mọi người cảnh giác và ứng phó kịp thời khi gặp trường hợp này, chị em nào chưa gặp thì nán lại vài giây để đọc và cảnh giác nhé.

chuyện là hôm qua vợ mình đi chiếc yamaha nouvo 5 về trên quốc lộ 1A đoạn từ ngã tư Lê Trọng Tấn vền ngã tư An Sương, quận 12, tp.hcm. Trên đường đi thì có người đi đường báo rằng xe bị chập điện chá lửa, vợ mình đi thêm 1 đoạn nữa thì có thêm người đi đường khác báo xe chá lửa chỗ gầm xe ( khu vực chỗ gắn puri với dè con bánh sau ý). Thấy vậy nên vợ mình tấp vô lề xem, lúc này có 1 anh mặt đồng phục yamaha mặt mày hiền queo đỗ xe vào giúp, cùng vài người hiếu kì đứng xem. Anh "đồng phục yamaha ảo" này chỉ cho vợ mình thấy chỗ xe đang chập điện luôn, và thực sự thấy sự chập điện luôn. Anh đó bảo xe bị cháy ic, có cần thay thì ảnh giúp đi mua dùm, giá khoản 400k...câu chuyện đang tiếp tục thì thật may mắn là nhà bà con mình ngay đó thấy nên chạy ra đẩy xe về. Anh " đồng phục yamaha ảo " thấy vậy cũng tản luôn.

tóm tắt :
    sáng nay đẩy xe vô hãng xem thì mình mới tá hỏa. Hóa ra đây là một chiêu dàn cảnh của bọn lừa đảo nhắm vào chị em phụ nữ nhẹ dạ. Thực ra xe không hề bị " cháy ic " gì cả, mà là thủ đoạn của một nhóm lừa đảo. Những người chay theo cảnh báo cho mình cũng là dàn cảnh của nhóm lừa đảo, còn cái anh mặc đồng phục yamaha ảo xuất hiện trùng hợp này là diễn viên chính, cảnh chá lửa dưới gầm xe là do hắn dùng một cục " đạo cụ" và thêm thao tác để khiến người đi đường tin rằng xe xắp bị cháy để dễ dàng tiếp cận "con mồi". Vợ thoát được một cách may mắn, không bị thiệt hại gì nên cũng không biết bọn chúng đang nhắm vào "món" gì. Nhưng chắc khi tiếp cận được rồi thì hở món gì thì chúng hốt món đó thôi, hoặc chí ít là gạt được 400-500k tiền thay " ic ảo".

Lúc đem xe lên hãng mình được biết rằng tình trạng này gần đây khá phổ biến, nên lập topic thông báo để mọi người cảnh giác và ứng phó kịp thời.

ứng phó:
    Mình nghĩ nếu gặp tình huống này thì chị em đừng tấp xe vào lề. Nếu sợ xe cháy thì tấp vào những chỗ có bảo vệ như trước ngân hàng, nhà sách, siêu thị...hoặc những nơi an toàn mà kiểm tra nhé

Mọi người có cách ứng phó nào hợp lý thì comment chia sẻ với nhau thêm nhé.

2. hugodepzai173

hugodepzai173 Bằng A4

Vẫn còn thắc mắc tại sao xe lại chập lửa theo như vợ bạn nhìn thấy ?

3. minhtuan_qn

minhtuan_qn Bằng A1

cái này dạo này nhiều nha, thấy báo chí nói nhiều rồi, up lên cho mọi người cảnh giác nhất là chị em phụ nữ, gặp trường hợp trên cứ từ từ xử lý, cần thiết thì gọi điện về nhà để cho người ra xem xe thế nào...

4. kunkun

kunkun Bằng A3

Sài gòn đất chật người đông
    Thạch Sanh thì ít mà Lý Thông thì nhiều :(

5. KuHuy_kg

KuHuy_kg Bằng A4

e tl hộ thớt ... nè A

cảnh chá lửa dưới gầm xe là do hắn dùng một cục " đạo cụ" và thêm thao tác để khiến người đi đường tin rằng xe xắp bị cháy để dễ dàng tiếp cận "con mồi"

6. nhok_shine_kute

nhok_shine_kute Bằng A2

up cho ae cảnh giác,nhớ nhắc bạn gái,mẹ mình hay người phụ nữ nào trước khi ra đường
    chừng nào xã hội ko còn phân biệt đẳng cấp thì lúc đó mới hết lừa đảo,cướp giật

7. soi_hayate

soi_hayate Bằng A4

Vụ dàn cảnh này cũng giống giống như mấy vụ hồi trước trên cầu Tham Lương.
    Chồng chở vợ mang bầu (ko biết thiệt hay giả) chạy lên nói xe anh chị bốc khói kìa.
    Xe dừng lại. Con vợ nói a/c may mắn lắm mới gặp dc chồng em là thợ sửa xe giúp
    Và nạn nhân cũng tốn 200k là ít/

Dì mình bị òi, nó nói như thôi miên, cầm tiền đưa thôi.

8. veilside1676

veilside1676 Bằng A1

Người nhà cũng từng bị hết 600k.Tình trạng này lâu lắm rồi-có tiền dễ -khi bắt quả tang thì cũng ko có tội
    Để ý chút là ok.Nếu xe cháy thì nhìn những người xung quanh (trên 5 xe báo,mọi người dạt tránh xa mình)..
    Tấp xe vào lề -rút chìa khoá-đi sát vô lề alo ....
    Cẩn thận ra đường,để xe thì cẩn thận chìa khoá ko sơ ý (tối về nằm ân hận mất xe).

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...