Em không bao giờ quay lại Hà Nội du lịch nữa!

Thảo luận trong 'Hẹn café - Offline - Đi bụi' bắt đầu bởi Fiditour, 18/8/10.

Trạng thái chủ đề:
Không còn mở để tiếp tục thảo luận.
  1. Fiditour

Fiditour Bằng A2

Liệu người Tràng An có thật sự thanh lịch? Liệu bao nhiêu phần trăm những người đã 1 lần đến Hà Nội muốn quay lại lần nữa? Nghe những hành động đầy tính “văn minh”, “hiếu khách” mà bạn tôi vừa được nếm trải, hai câu hỏi này cứ vẩn vơ trong đầu tôi những ngày đầu tuần./.

Đó là tuyên bố xanh rờn của Thiên Hương - một người bạn của tôi trước khi em qua cửa an ninh vào phía trong của sân bay Nội Bài. Chuyến bay đã cất cánh. Tôi đứng lặng ở sân bay ít phút rồi mới lên xe về nhà. Đây là câu nói và những câu chuyện chua chát mà tôi, một người Hà Nội, phải chứng kiến mới hôm Chủ nhật vừa rồi.

Thiên Hương là dân Sài Gòn. Em có việc đi công tác Hải Phòng. Thế là mua vé máy bay qua thăm Hà Nội, khám phá Thủ đô trước khi đi công tác. Và theo kế hoạch, em quay lại thăm Hà Nội trước khi bay về TP HCM tối chủ nhật.

Taxi từ Đại Cồ Việt đến Bờ Hồ hết 800.000 đồng

Ảnh minh họa
    Cú bất bình đầu tiên của em là chuyến tắc xi từ Đại Cồ Việt tham quan Hà Nội về đến hồ Hoàn Kiếm trị giá 800,000. Tôi nghe con số xong và giật mình. Và chính vì sự giật mình này mà Thiên Hương phải trả một món tiền lớn đến mức em không thể tưởng tượng được. Tôi nghe cứ ngỡ là bịa, là tiếu lâm. Em nói rằng quãng đường như vậy, tham quan như vậy, nếu ở Sài Gòn chắc trả không đến 200.000. Tôi thắc mắc tại sao em không ghi biển xe, hãng taxi lại để tôi kiện giúp, hay ít nhất cũng phải cảnh báo những người khác. Thiên Hương cho biết, lúc xuống bực mình quá không thèm làm gì nữa. Tranh cãi với lái xe không được vì có công tơ đàng hoàng mà. Thân gái một mình ở tận nơi xa, làm sao bây giờ. Mà sau này em hiểu, đó là taxi dù, taxi tự chế. Công tơ mét chạy kiểu ngựa phi. Cũng có thể do em mải nói chuyện và ngắm cảnh, anh lái xe yêu quý giọng Sài Gòn êm dịu của em đã chỉnh cho đồng hồ tính tiền chạy theo tốc độ số tiền anh ta muốn có trong thời gian ngắn nhất.

Vừa ăn vừa nghe chửi

Chuyện thứ 2 là bữa bún chả em được thưởng thức ở Ngô Sỹ Liên. Nghe quảng bá nhiều rằng ra Hà Nội phải thưởng thức bún chả Hà Nội. Thế là em mò đến.

Thiên Hương cho biết, bún chả khá ngon, có mùi vị khác hẳn so với Sài Gòn. Tuy nhiên vừa ăn em vừa nghe chửi. Chủ quán chửi tất cả mọi người, trong tất cả các khâu, từ lúc khách xếp xe máy, gọi đồ ăn, ăn, đến trước khi về. Chủ quán và những người phục vụ có khuôn mặt rất khó chịu, nói ra toàn những lời thô tục, thiếu văn hóa. Thiên Hương cho biết, cố lắm em mới ăn hết bát bún vì cảm giác khó chịu. Nghe nói nhiều về phở quát, bún chửi, … nay em mới được mục sở thị. Cạch đến già. Mặt Thiên Hương vẫn như đầy tức giận khi kể lại.

Đi xe ôm từ ga Hà Nội sang ga Gia Lâm hết 500.000 đồng

Vì phải đi Hải Phòng công tác mà kế hoạch là đi tàu hỏa. Vậy là em ra ga Hà Nội. Tuy nhiên chuyến tàu lại xuất phát từ ga Gia Lâm. Thế là em vui vẻ lên xe ôm. Bác xe ôm tự giới thiệu rằng mình là dân Hà Nội 3 đời, rằng Hà Nội ngàn năm văn hiến có rất nhiều điểm thú vị, rằng bác khuyên em nên tham quan và khám phá Thủ đô xanh, sạch, đẹp. Tuy nhiên khi xuống đến nơi em đã bị bác “xin đẹp” 500.000 đồng. Em chết điếng người và tranh luận với bác ta về sự phi lý này nhưng không được. Thiên Hương cho biết, trong TP HCM, thường lái xe ôm khá biết điều và không bao giờ có chuyện chặt chém “thảm hại” đến vậy.

Tôi đón Thiên Hương về nhà mình ăn trưa và quyết định tình nguyện làm hướng dẫn viên du lịch để cho em tham quan Hà Nội trước khi em bay về Sài Gòn. Bữa trưa của chúng tôi có mặt thêm 1 học trò của tôi, cũng dân từ TP HCM đích thực. Nghe câu chuyện của Thiên Hương, Liêm kể thêm rằng, chính em bị thủng xăm xe máy lúc gần 12h đêm đã phải thay 1 cái xăm mới với giá 100.000 đồng. Nửa đêm dắt xe đi đâu! Hơn nữa nghe giọng miền nam lớ ngớ người thợ sửa xe tranh thủ chặt chém kiếm tiền bỏ túi, mặc cho “nạn nhân” sống chết kệ bay.

Thiên Hương kể cho chúng tôi nghe và cũng như tự nói với lòng mình về sự mất cảm tình với những gì em nhìn thấy, chứng kiến và “bị trận” trong chuyến ra Hà Nội lần này. Đành rằng ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu. Tuy nhiên những gì em kể lại mà tôi thấy xót lòng. Dù sao tôi cũng là người Hà Nội, đã sống ở Hà Nội cả mấy chục năm nay.

Ý kiến của Thiên Hương cũng phải duy nhất. Bữa trước tôi cũng được Hoa Lài, 1 người bạn là phóng viên của báo Doanh nhân Sài Gòn dẫn mẹ ra thăm Thủ đô đã bị một bữa ngất ngây. Lại những cảnh chặt chém, đối xử thiếu văn hóa, kèo chéo khách hàng, bị chửi bới khi vào mua hàng….. Sau này tôi cũng có dịp dẫn em đi tham quan Hà Nội và có vẻ như 1 phần của sự “chán người Hà Nội” của em đã bớt đi. Bây giờ em vẫn nói với mẹ mình rằng nhất định em sẽ đưa mẹ ra Hà Nội để gặp bằng được những người Hà Nội tử tế!

Liệu người Tràng An có thật sự thanh lịch? Liệu bao nhiêu phần trăm những người đã 1 lần đến Hà Nội muốn quay lại thủ đô lần thứ hai? Hai câu hỏi cứ vẩn vơ trong đầu tôi những ngày đầu tuần./.

Nguyễn Mạnh Hùng

sleepshop thích nội dung này.
  2. htvtln

htvtln Bằng A3

người ta nói : con sâu làm rầu nồi canh, nhưng có lẽ bây giờ thì sâu còn nhìu hơn canh nữa. E cũng có 1 lần ra Hà Nội và ấn tượng mãnh liệt với cách hành xử của típ viên xe bus ở HN.

3. lx3388

lx3388 Bằng A1

hầu như là người bắc định cư trong nam nhiều nên người ta cũng ko biết có phải dân nơi khác ko mà chém,còn người nam ngoài bắc thì hầu như chỉ đi chơi hoặc công chuyện nên mới dc chăm sóc đăc biệt vậy.trước cũng bị nhiều rồi,nên phải hỏi trước khi làm gì đó,mình đi xe ôm bao h cũng hỏi giá trước,đi taxi thì phải hỏi trước quãng đường đi khoảng bao nhiêu cây ở sân bay rồi mới ra bắt taxi,cẩn tắc vô áy náy,hay anh em mình lập đội xe ôm biker nhỉ :D chuyên chở và kiêm hướng dẫn viên du lich cho mấy chị gái như trênB-)

4. littlefox

littlefox Bằng A2

Thú thật,là 1 người HN,và cũng là 1 người làm du lịch,cũng hay đi đây đi đó,tớ công nhận rằng bài viết kia có phần đúng,nhưng cũng có phần nói quá,nhất là tri tiết cái xe taxi đi đến 800k,nếu đúng như thế thì thằng Taxi kia khéo nó tính cước tầm khoảng 50-100k cho 1km mất.Tớ thường xuyên đi taxi để dẫn khách,cũng từng bị như vậy.Tớ hay đi xe của Mai Linh,tụi này hay có trò:nếu đi gần quá,tụi nó sẽ ko đi hoặc đi lòng vòng để câu thêm tiền,but trường hợp em gái kia bị lừa đến 800k thì tớ khẳng định 1 điều là hơi quá lời,khách của tớ người nước ngoài,ko biét tiếng Việt mà lần lừa nặng nhất là 400k,từ khách sạn somerset Hoa Binh xuong ho Hoan Kiem,di nham taxi dù.Việc này ko chỉ HN mà cả các nơi khác cũng có,gần đây nhất là 1 chú taxi dù ở Sài Gofn bị 1 bác già người Úc đấm cho 1 phát chết tươi vì tội đi nhảm nhíB-) đến buồn với cung cách làm du lịch của người Việt Nam mình.Hay cách đây ko lâu ở sân bay Nội Bài có chú người Nhật bị tụi Taxi dù lừa lên xe,tẩn cho 1 trân cướp hết cả hành lýB-) đến mức mà PC 14 phải nhảy vào,thế nên bẹn nào ra HN chú ý đừng đi taxi dù nhé;))có lên xe cứ kiểm tra cái đồng hồ nhé.Àh mà dặn trước là đi từ nội bài về trung tâm mât tầm 200k-250k là ok
    Trường hợp thứ 2 là ăn bún chửi,thì mình công nhận,có một số quán được mệnh danh là bún chửi,ốc chửi,phở chửi...Cái này là do văn hoá của họ,cộng với lối sống phớt ăng lê của khách,kiểu như nó chửi ai thì kệ chứ ko chửi mình,nên bỏ qua,quả thật,mình cũng rất khó chịu với kiểu đó,công nhận là về dịch vụ,trong Sài gofn tuyệt vời hơn rất nhiều từ phong cách ăn nói đến phục vụ.Cái này tớ ghi nhận,mỗi khi vào Sài Gòn,đi uống 1 cốc cà phê mà được ngồi tán chuyện với mấy em phục vụ,ảo kinh khủng,nói chung có đắt 1 tý thì cũng xứng đấng,vì phong cách phục vụ quá chuyên nghiệp,dù là bình dân hay cao cấp.Còn về vụ bún chửi kia thì tớ cam đoan là chỉ có 1 số hàng nhảm nhí mới thế nhé,cứ mò ra bat đàn,hay đoạn cuối thuy khuê,ở đó phở khá ngon,mà giá cũng ọk!thằng nào chửi bác thi bác chửi lại...(đùa thôi)
    Cái thứ 3 là đi xe ôm,xin thưa với các bạn rằng,nếu đi xe ôm,dù ngu đến mấy khi lên xe đều hỏi giá,mình ko hỏi,bác tài cũng hỏi,mà nếu đi từ ga HN sang ga gia lâm,đưa cho cánh lái xe tầm 100k,chắc họ quì xuống gọi bác là bố rồi,chứ đừng nói là đưa 500k như người kia nói,thế nên ở đây có 2 tri tiết mà tớ thấy hơi quá lời.
    Về chuyện thủng xăm thì đúng là có chuyện chặt chém,nhưng ko cứ là người nơi khác,cái này tớ thấy ở đâu cũng có,chả riêng gì HN.Bọn nó cứ thấy con người ta hoạn nạn là chém luôn.
    @htvtln:cái này thì miễn bình luận luôn,thời sinh viên tớ hay đi xe bus,xem tụi nhân viên với khách tẩn nhau là chuyện bt.
    To All:mọi người đừng đánh đồng những người sống ở HN và những người HN gốc nhé,họ khác xa nhau luôn,but now những người HN gốc gần như ko còn.
    Có 1 số người sống ở khu phố Cổ và làm ăn buôn bán nói rằng họ là người Hn,nhưng các bạn cũng đừng shock khi nói chuyện với họ mà nghe tiếng họ chửi nhé,vì dân buôn ở đâu mà chả thế

5. Tringuyennouvo

Tringuyennouvo Bằng A3

:) có vẻ mấy khu hà nội , người bắc , đại loại như 1 khu buôn bán của người Bắc tại Sài Gòn có vẻ dễ chịu hơn ^_^ nói 1 hùi thik thik dễ mua hàng lắm

6. xri

xri Bằng A4

Thế HN làm sao mà đón bk khắp nơi đổ về thăm dịp ngàn năm Thăng Long đây nhỉ,lúc đó du khách bị chặt chém chắc còn ghê hơn >:)

7. phongsu89

phongsu89 Bằng A4

ặc ! vậy làm sao mà dám đi tour 1000 năm thăng long đây , có thật ko ta :-/

8. anex

anex Bằng A4

để dành tiền 3 năm ra hà nội...bị chém 1h... :|:|:|

9. MINH SH

MINH SH Bằng A4

cũng có phần nào đúng , nhưng nói về dịch vụ và văn hoá tiếp đón khách hàng ko đâu tệ bằng Hà Nội . Còn lại nhìu mặt cũng phải suy xét , mình là người quen đến chơi thì họ tiếp đón rất nồng hậu và mến khách , còn lạ lạ đi ngoài đường khi dao chặt thịt , kiếm Nhật lăm lăm kề cổ mình <!--[if gte vml 1]><v:shapetype id="_x0000_t75" coordsize="21600,21600" o:spt="75" o:preferrelative="t" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" filled="f" stroked="f"> <v:stroke joinstyle="miter"/> <v:formulas> <v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"/> <v:f eqn="sum @0 1 0"/> <v:f eqn="sum 0 0 @1"/> <v:f eqn="prod @2 1 2"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @0 0 1"/> <v:f eqn="prod @6 1 2"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="sum @8 21600 0"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @10 21600 0"/> </v:formulas> <v:path o:extrusionok="f" gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"/> <o:lock v:ext="edit" aspectratio="t"/> </v:shapetype><v:shape id="_x0000_i1025" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:13.8pt; height:13.8pt'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\COMPAQ\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_image001.gif" o:href="http://bikervietnam.com/bfrm/images/smilies/biggrin.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->:D<!--[endif]-->
    Em còn nhớ 1 lần năm 2008 , đi chùa Quán Sứ xong đi ra mấy con phố nữa gần Ga Hà Nội , 2 mẹ con thấy gà luộc ngon quá vào hỏi mua 1 con thế là bị nó quát :
    " Giời ơi , gà không có bán , gà chỉ để bán phở thô ô ôi.i"
    bực quá về KS ăn cơm lun , mặc dù đắt và ko ngon nhưng cũng đỡ hơn đang ăn mà nghe cái giọng nó lên xuống như đang nghe Rap<!--[if gte vml 1]><v:shape id="_x0000_i1026" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:25.8pt;height:13.8pt'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\COMPAQ\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_image002.gif" o:href="http://bikervietnam.com/bfrm/images/smilies/mad.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->X(
    Qua ngày sau đón Taxi về Ba Vì chơi , bước ra KS chọn 1 chiếc taxi đàng hoàng thì bị bác taxi mắng nhiếc (xe Lanos đời 2000):
    "mẹ , cái đồ ngu đi xe hãng làm éo gì cho tốn , xe bố mày đây ko đi" diss mẹ
    Thế là theo cái bản năng tự nhiên trong Nam em cũng :
    <!--[if gte vml 1]><v:shape id="_x0000_i1027" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:13.8pt;height:13.8pt'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\COMPAQ\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_image001.gif" o:href="http://bikervietnam.com/bfrm/images/smilies/biggrin.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]--> " DKM (đập con muỗi) :D ,mày chửi gì vậy" ! Muốn gì.. <!--[if gte vml 1]><v:shape id="_x0000_i1028" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:25.8pt;height:13.8pt'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\COMPAQ\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_image002.gif" o:href="http://bikervietnam.com/bfrm/images/smilies/mad.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->X(
    lão ấy ko nói gì cũng chỉ lẩm bẩm bỏ ra sau xe đứng (chắc hên gặp thằng nhát)

<!--[if gte vml 1]><v:shape id="_x0000_i1029" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:13.8pt;height:13.8pt'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\COMPAQ\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_image001.gif" o:href="http://bikervietnam.com/bfrm/images/smilies/biggrin.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->:D
    Rời Hà Nội , chẳng có gì đáng để nhớ tới cung cách phục vụ , nhưng ấn tượng lúc đi với con nhỏ em thì vui và yên tâm lắm , nó dẫn đi ăn toàn chỗ ngon mà rẻ , bún chả 12k/tô (chợ Phùng Khoang- Hà Đông) , đi uống cafe , đi Hồ Hoàn Kiếm,Hồ Tây . Nói chug nếu HN thay đổi nhìu về cung cách phục vụ hẳn sẽ có nhìu người mún quay lại HN lắm vì cái vẻ nên thơ và trữ tình của HN ai chẳng thích .<!--[if gte vml 1]><v:shape id="_x0000_i1030" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:13.8pt;height:13.8pt'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\COMPAQ\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_image003.gif" o:href="http://bikervietnam.com/bfrm/images/smilies/smile.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->:)<!--[endif]-->

10. chuoi_chien

chuoi_chien Bằng A2

DÙ có đi nữa thì cũng 1k năm mới "dc chém" 1 lần mà ;));));))

Trạng thái chủ đề:
Không còn mở để tiếp tục thảo luận.
  • Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...