Cảnh giác Lừa đảo trên lòng thương của mọi người

Thảo luận trong 'Phía sau tay lái...' bắt đầu bởi †DarK†91, 6/8/12.

1. †DarK†91

†DarK†91 Bằng A2

Chuyện là thế này :
    Vì tính chất công việc của mình nên thường xuyên phải đi ngoài đường.
    Một hôm đang vi vu trên phố thì gặp 1 đám đông đang xì xào chuyện gì đấy , ngoài đường thì kẹt xe (do những "người con thứ 8" tò mò nán xe lại xem , tính mình thì chúa ghét những người này nên bóp kèn liên tục chỉ mong "những người con thứ 8" nhường đường .
    Chạy lên thì thấy 1 người đàn ông (tầm 40 tuổi ngoài) đang ngồi bệt trên lề đường cùng chiếc xe đẩy bán khoai lang và củ sắn, xung quanh đó là những cô chú đang hỏi thăm và chăm sóc cho ông ta...
    Nhìn kỹ mới tá hỏa thì ra là ông ta...dáng người ko mập cũng ko ốm, nhưng bên ngoài thì sơ sát như có bệnh thì ko lẫn vào đâu được
    ( Mình đã từng gặp ông này ở chợ mẹ mình buôn bán cũng trong trường hợp như thế này)
    Lúc đó trời cũng đã trưa, những cơn nắng gắt làm cho con người ta nóng nực và bực bội ,mình thì đang dọn hàng phụ ba mẹ để chuẩn bị về , ở xa xa 1 dáng người đàn ông đang lui cui đẩy xe đi tới , đang đi thì bổng dưng ông ta loạng choạng và té xuống đất. Bà con buôn bán ở gần đó thấy vậy chạy tới đỡ ông ta dậy và đưa vào trong (ba mẹ mình cũng chạy tới còn mình thì ngồi tại sạp vì còn phải coi sạp ) người thì tha dầu người thì pha nước ,đắp khăn ... Ôi lúc đó trong lòng cũng thấy đỡ lo và tự hào vì người VN tình người bao la... Rồi 1 lúc sau ông ta bắt đầu than thở nào là sáng giờ chưa bán được , nào là thấy nhức đầu chóng mặt rồi còn mẹ già ở nhà đang chờ .Thấy thế bà con ở chợ ai cũng bảo nhau mua giúp ông ta ko ít thì nhiều để hết sớm về nhà nghỉ ngơi. Chỉ 1 lúc sau đó chiếc xe đẩy đầy khoai lang và củ sắn ban đầu bây giờ đã hết sạch. Nghỉ 1 hồi ông ta đứng dậy và tiếp tục đi về trong những lời an ủi và động viên của bà con ở chợ...Những suy nghĩ trong lòng lại ùa về... thật đáng thương.. :98:
    Mình đã từng gặp nhiều trường hợp và số phận nghèo khổ như vậy, trong lòng cũng tự nhủ phải cố gắng sống thật tốt và ko bao giờ gục ngã vì cuộc sống của mình còn tốt hơn rất nhiều người... :154:
    Vài ngày sau có việc phải đi xuống Bình Chánh, tranh thủ làm vài ổ bánh mì nóng hổi cùng vài trứng ốp la và 1 ly sữa... Ôi no quá, thế là bắt đầu lên đường...Qua cầu Nhị Thiên Đường 1 đoạn thì gặp 1 đám đông và ở giữa lại chính là ông ta (người đàn ông gặp hôm ở chợ). Trong lòng nghĩ có thể nào đây là chiêu lừa đảo của ông ta ko? (Trời ... mình cũng đa nghi quá:60:) .
    Nhưng mà ko ngờ suy nghĩ đó lại rất đúng sau khi mình lại gặp ông ta nữa ở đường Tùng Thiện Vương , 1 lần trong con hẻm trên đường 3/2 , và 1 lần gần chợ Thiết ....
    Lúc này mình ko biết nói như thế nào....Quá thất vọng khi có 1 người lợi dụng lòng thương của mọi người để chuộc lợi cho bản thân... Mình đang băn khoăn ko biết có nên báo cho chính quyền biết để ngăn chặn ông ta , để mọi người ko còn phải mắc lừa chiêu thức của ông ta nữa...Nhưng mà ... Có lẽ vì hoàn cảnh nên ông ta mới làm như vậy...

#1 †DarK†91, 6/8/12
    Sửa lần cuối: 6/8/12
  2. cauchutuan112

cauchutuan112 Bằng A3

uppppppppppp lên cho anh em biết :72:

3. hiepnhat75

hiepnhat75 Bằng A3

Bạn cũng có duyên với ông này quá hen ! Toàn đường xa nhau ko à !

4. Hoang_Khai_ATM

Hoang_Khai_ATM Bằng A2

Hi hi hi, chuyện thường ngày ở huyện, còn nhiều trò hay nữa mà bác chưa gặp thui. Toàn là lợi dụng lòng tốt của người khác để trục lợi cho mình. Mình thì thật giả thì cũng không cho. Tuy mình lạnh nhạt nhưng bây giờ thật thì ít lừa đảo thì nhìu. Cho xong biết mình bị lừa còn mang thêm cái bệnh tức.

5. Trường An

Trường An Bằng A4

Thôi thì ổng cũng đâu có lừa đảo gì... ng` ta cũng mua khoai sắn về mà ăn đấy thôi, thay gì mua ng` khác thì mua của ổng ;))

6. saodoingoi88

saodoingoi88 Bằng A2

cái trò rẻ tiền đó sống ko lâu đâu bạn,cái này ko phải là lường gạt mà là lợi dụng lòng thương người

7. wachtinh94

wachtinh94 Bằng A3

bạn viết biểu cảm quá. giống làm văn vậy. hih. Thôi thì... kệ họ đi. Ai biết rồi thì sẽ tránh ổng ra. Còn ai chưa biết thì mua mấy ngàn khoai coi như làm phúc :D. Ổng cũng có ăn xin gì ai đâu. Mọi người thương mới mua thôi mà. Vậy mới biết ở Sài Gòn tấp nập xô bồ vậy vẫn còn nhiều tấm lòng tốt. Làm 1 hình ảnh đẹp trong con mắt người phương xa, hí hí.

8. lxsv01407

lxsv01407 Bằng A4

nhìn - nghe - thấy - cũng tội lắm - nhưng ai tội cho mình ? khi mình đem lòng thương đặt ko đúng chỗ

9. Exciter6789

Exciter6789 Bằng A2

10. thuatuongrua

thuatuongrua Bằng A2

chung cư nguyễn thiện thuật hồi đó mình gặp hoài,dã bộ giật kinh phong đó mà

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...