X-bike Nên dùng dầu nhớt hãng nào tốt cho XBIKE

Thảo luận trong 'Suzuki' bắt đầu bởi leanhtrung147, 8/2/12.

1. MacMillan

MacMillan Bằng A4

Bác lại hãng Su hổi xem còn hàng tồn không , vì x-bike bỏ mẫu rồi

2. ksxd77

ksxd77 Bằng A4

Su Smash thì chạy Caltex 20W-50 cấp SL bạn ơi

Bạn xem địa chỉ mua ở dưới chữ kí của mình nhé *-:)%%-**==

3. tranphihung83

tranphihung83 Tập Lái

Mình mới được ông già chuyển nhượng cho chiếc X-bike 125 chạy được 40k Km. Vô đây tìm hiểu thông tin anh em đưa nên thay bình nhớt Caltex 4T 20w-50. Mình mua ở tiệm Đại Thành cạnh Hùng Ký ở đường Lý Nam Đế, xéo xéo với Chợ Rẫy.

Mình mua chai 800 ml, nhớt có màu đỏ ngọc. Mọi người cho mình hỏi tiệm Đại Thành này bán ổn ko? Có sợ nhớt giả ko mọi người?

Thay nhớt xong chạy được 2 Km (Đồng hồ khi thay là 40.455) lên xuống số thấy đúng là nhẹ hơn, ông già dùng nhớt gì mình cũng ko rõ. Xe này được mua ngày 18/3/2008 mã FL125SD/SCD.

#813 tranphihung83, 17/9/13
    Sửa lần cuối: 17/9/13
  4. t2k

t2k Tập Lái

Anh em trên này nhiều người xài Caltex Formula quá vậy, cái chai này là nhớt xe hơi chiếc qua, chạy cho xe ga ok chứ xe số thì hại hộp số lắm nhé. Xe hơi và xe ga nó xài nhớt động cơ riêng, nhớt số riêng nên nhớt động cơ của nó ko có phụ gia bảo vệ hộp số, xe số mà đi thời gian dài chắc mòn hộp số luôn. Nhớt của xe số hay xe PKL đều nhúng hộp số vô dầu động cơ nên nhớt của nó có thêm phụ gia bảo vệ hộp số.

Nhớt cho xe số lun có kí hiệu MA hay MA2, còn tay ga là MB. Các bác nên chú ý đối với xe số mà xài nhớt tay ga hay nhớt xe hơi là tèo hộp số nhé.

Em trích tài liệu của hãng Caltex:

Với chai xám nắp đen thì nó có chỉ số MA, dùng tốt cho xe số, cuộn tới trang cuối sẽ thấy
    http://www.chevron.lk/pdf/ProdBulleting/Caltex Havoline Super 4T-0903.pdf
    "Motorcycles with combined engine / transmission units, or separate gearboxes" trích trong tài liệu trên hãng ghi dùng cho xe máy với cấu tạo động cơ kết hợp với hệ thống truyền động (xe số) hoặc hộp số tách riêng (tayga).
    "Latest generation, four-stroke scooter engines": Động cơ xe tay ga 4 thì, đời mới nhất cũng dùng dc luôn.

Còn với chai caltex formula vỏ đen nó là nhớt xe hơi, nó ko hề có chỉ số MA/ MA2 gì cả, nó chỉ ghi là cho xe hơi thôi. Vì nhớt này là Caltex VN tự đóng chai 1 L nên ko có trên website hãng như chai xám nắp đỏ.
    http://www.caltex.com/pk/products-and-services/lubricantsbusiness/havoline/

"Havoline Formula is a highly shear-stable, multigrade gasoline engine oil for use in passenger car and light truck engines requiring the latest API SM performance lubricants under all operating conditions." ----> Havoline Formula là 1 loại dầu động cơ đa cấp, ổn định lực cắt mức độ cao dc sử dụng cho xe khách hay xe tải nhẹ nào yêu cầu khả năng bôi trơn cấp độ API SM dưới mọi điều kiện hoạt động.

Nói chung xe số cứ nhằm mấy cái có MA hay MA2 mà mua, xe ga thì MB (xe ga chạy nhớt xe số cũng chả có hại gì cả), vậy thôi. Còn mấy thằng chỉ có API thì nó chỉ dùng cho xe hơi thôi, các bác chỉ dc xài nó cho xe ga thì ok chứ xe số thì tèo hộp số nhé (vì ko có phụ gia bảo vệ hộp số). API là American Petroleum Institute - Viện dầu khí Hoa Kỳ, chỉ số API chỉ dùng cho xe hơi mà thôi, chính vì yêu cầu có chuẩn riêng cho xe máy nên Nhật mới ra chỉ số JASO của xe máy. Nói chung nhớt mà thấy ghi API là biết cho xe hơi, ghi JASO là cho xe máy. API dùng dc cho xe hơi và xe tay ga, JASO MA hoặc MA2 xài cho xe số hoặc xe tay ga dc hết, JASO MB chỉ cho xe tay ga.

#814 t2k, 21/9/13
    Sửa lần cuối: 21/9/13
  5. mrsingsongvnn

mrsingsongvnn Bằng A4

hồi axelo mới ra có 1 đợt su hp bày con XB màu xám hay màu tàn thuốc ấy

6. taiwin

taiwin Bằng A1

Hình như Mấy Su ở SG vẫn còn

7. ksxd77

ksxd77 Bằng A4

Havoline Caltex thì không sợ nhớt giả đâu bạn. Chai xám, nắp đỏ nhớt có màu đỏ mận. Đi tầm 1700-1800 km thì thay là vừa.

8. fireful

fireful Bằng A2

Caltex thật còn khó bán thì Caltex giả bán cho ai...hahaha :100:

9. dvd

dvd Bằng A3

eo hieu con shogun cua menh nua. mobil 1 thi ko qua 110, con shell ax5 thi lai qua moi vai chu, mac du luc minh thu thi shell da dung duoc 1400km rui

10. mrsingsongvnn

mrsingsongvnn Bằng A4

xe bro đời đầu chạy ngon vì máy nguyên cục nhập chưa nội địa hóa về máy mấy,xe mình chạy 8van4 rồi chưa làm lại côn,bro cứ táng dầu 20w-50 cho bền côn,giờ nhìn máy con AX nản thật phần mạ với nhôm :85:

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...